Trải qua hàng chục năm xây dựng và phát triển, Tổng Công ty Truyền tải điện Quốc gia (EVNNPT) đã đem lại rất nhiều thành tích lớn cho sự phát triển hệ thống lưới điện cao áp ở nước ta, đóng vai trò quan trọng cùng với Tập đoàn Điện lực Việt Nam (EVN) để đảm bảo cung ứng đầy đủ điện cho quá trình phát triển kinh tế của đất nước. Thời gian gần đây, mặc dù ảnh hưởng nặng nề của dịch Covid-19 nhưng Tổng Công ty Truyền tải điện Quốc gia cũng đã kết hợp với nhiều công trình để hoàn thành xây dựng lưới điện cao áp khu vực miền Nam.
Theo đó, do ảnh hưởng của đại dịch Covid-19, nhiều tỉnh thành phía Nam đã phải thực hiện giãn cách xã hội gây ảnh hưởng đến lớn đến các công tác giải phóng mặt bằng, thi công,…Tuy nhiên, ngành điện lực phía Nam đã nỗ lực hết mình để xây dựng lưới điện cao áp khu vực miền Nam hoàn thành nhanh chóng.
Đẩy nhanh xây dựng lưới điện cao áp khu vực miền Nam
Chiều 31/10, Tổng Công ty Điện lực miền Nam đã nghiệm thu. Và đóng điện công trình lắp máy biến áp thứ 2 trạm biến áp 110kV Bà Rịa. Nâng tổng công suất trạm này lên 103 MVA. Công trình có vốn đầu tư trên 37 tỷ đồng; do Tổng công ty Điện lực miền Nam làm chủ đầu tư. Được khởi công từ tháng 4/2021 và dự kiến hoàn thành sau 3 tháng. Tuy nhiên do ảnh hưởng dịch COVID-19 nên đã bị gián đoạn một thời gian.
Việc lắp đặt và đưa máy biến áp thứ 2 (công suất 63MVA) vào hoạt động đã nâng tổng công suất của trạm biến áp 110kV Bà Rịa lên 103MVA, giúp cấp điện ổn định cho TP.Bà Rịa và Trung tâm Hành chính – Chính trị tỉnh Bà Rịa-Vũng Tàu. Đồng thời cung cấp điện một phần cho huyện Long Điền, Đất Đỏ và TX.Phú Mỹ.
![Đẩy nhanh xây dựng lưới điện cao áp khu vực miền Nam](https://stvirgil.com/wp-content/uploads/2021/11/day-nhanh-tien-do.jpg)
Trước đó, rạng sáng ngày 30/10, EVNSPC cũng đã đóng điện công trình đường dây và trạm biến áp 110 kV Nhà máy điện gió Khai Long-Trạm 110kV Năm Căn (đoạn Ngọc Hiển – Rạch Gốc) và Trạm 110kV Rạch Gốc. Công trình đường dây có chiều dài 13km và Trạm 110kV Rạch Gốc gồm 1 máy biến áp 40MVA. Khởi công xây dựng từ năm 2020. Có tổng mức đầu tư trên 213 tỷ đồng do EVNSPC làm chủ đầu tư. Dự án cấp điện cho địa bàn huyện Ngọc Hiển và khu vực lân cận. Đồng thời góp phần giải toả công suất cho 2 nhà máy điện gió Tân Ân 1; và Viên An cùng tọa lạc tại huyện Ngọc Hiển.
Nhà máy điện gió Tân Ân 1
Nhà máy điện gió Tân Ân 1, do Công ty Cổ phần Đầu tư thủy điện Sông Lam làm chủ đầu tư, có tổng công suất 100MW, với tổng mức đầu tư hơn 4.300 tỷ đồng. Sau khi hoàn thành và đi vào hoạt động; bình quân mỗi năm nhà máy sẽ cung cấp cho hệ thống điện quốc gia khoảng 270 GWh.
![Nhà máy điện gió Tân Ân 1](https://stvirgil.com/wp-content/uploads/2021/11/tan-an-1.jpg)
Nhà máy điện gió Viên An
Nhà máy điện gió Viên An do Công ty TNHH MTV năng lượng Viên An Cà Mau; làm chủ đầu tư, có công suất 50MW. Dự án có tổng mức đầu tư hơn 2.400 tỷ đồng, sau khi hoàn thành và đi vào hoạt động; sẽ cung cấp cho hệ thống điện quốc gia khoảng 172,83 GWh/năm.
Ông Đoàn Đức Hưng-Phó tổng giám đốc EVNSPC cho biết, mặc dù gặp khó khăn bởi dịch COVID 19, ảnh hưởng đến công tác giải phóng mặt bằng bị gián đoạn liên tục, giãn cách xã hội, công tác tổ chức làm việc phối hợp với địa phương, đối thoại với người dân cũng bị gián đoạn, nhưng với sự hỗ trợ tích cực của chính quyền các địa phương, EVNSPC và các đơn vị thi công đã hoàn thành và đưa vào hoạt động các công trình nhằm phục vụ phát triển kinh tế, xã hội, an ninh quốc phòng ở vùng sâu vùng xa và phục hồi kinh tế sau dịch COVID-19.
![Nhà máy điện gió Viên An](https://stvirgil.com/wp-content/uploads/2021/11/nha-may-dien-gio-vien-an.jpg)
Tính đến đầu tháng 10/2021 các Ban Quản lý dự án điện trực thuộc EVNSPC đã khởi công 7 công trình và đóng điện 7 công trình xây dựng lưới điện 110 kV và 220 kV. Ngoài ra còn triển khai công tác chuẩn bị đầu tư hàng chục công trình khác. Ông Hưng cũng cho biết, trong quý IV/2021; các Ban Quản lý dự án điện trực thuộc EVNSPC dự kiến khởi công thêm 6 công trình. Đồng thời đóng điện thêm 11 công trình đường dây; và trạm 110 kV và 220 kV ở khu vực phía Nam. “Đây là giai đoạn để đẩy nhanh tiến độ các dự án quan trọng phải hoàn thành trong năm 2021”, ông Hưng nói.
EVNSPC tặng máy tính bảng cho học sinh nghèo khó khăn
Ông Nguyễn Văn Hợp – Chủ tịch HĐTV Tổng Công ty Điện lực miền Nam (EVNSPC). Đã cùng đoàn công tác của EVNSPC đến một số trường học thuộc xã Long Sơn, TP.Bà Rịa. Trao tặng 20 máy tính bảng cho các em học sinh hiếu học, có hoàn cảnh khó khăn.
Đây là hoạt động nằm trong chương trình “Tặng máy tính cho em” của EVNSPC tổ chức. Ông Hợp nhấn mạnh: “Ảnh hưởng của đại dịch COVID-19 đã làm cho các em học sinh đang phải học trực tuyến. Nhiều học sinh có hoàn cảnh khó khăn, chưa đủ điều kiện trang thiết bị; để có thể tham gia học trực tuyến đạt chất lượng, hiệu quả. EVNSPC mong muốn chia sẻ, gửi gắm tấm lòng của những người thợ điện miền Nam; đến các em học sinh với 20 máy tính bảng (trị giá hơn 80 triệu đồng – PV). Hy vọng với những máy tính bảng này, các em sẽ tiếp tục nỗ lực, phấn đấu trong học tập, trở thành con ngoan, trò giỏi để sau này đóng góp nhiều hơn cho gia đình, xã hội, xây dựng quê hương, đất nước mình ngày càng phát triển”.